Chi tiết câu hỏi :

Công ty tôi có nhân viên kỹ thuật thời gian làm việc không cố định do phải bảo trì máy móc và làm việc khi có sự cố. Tôi xin hỏi, trường hợp nhân viên trực ca đêm ngày Chủ nhật (22h-6h) và trong ngày này thực hiện sửa chữa máy thêm 2 tiếng nữa thì tính lương như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 97 Bộ luật Lao động thì người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Người lao động làm việc vào ban đêm được trả thêm ít nhất 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 97 Bộ luật Lao động, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Cách tính tiền lương làm việc vào ban đêm, tiền lương làm thêm giờ đối với người lao động hưởng lương theo thời gian, theo sản phẩm được quy định cụ thể tại Điều 6, Điều 7, Điều 8 của Thông tư số23/2015/TT-BLĐTBXH ngày 23/6/2015 và Điểm c, Khoản 4, Điều 14 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH ngày 16/11/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Đề nghị bà Hương căn cứ các quy định nêu trên để biết và thực hiện./.

Theo PV / Gia đình Việt Nam

Nguồn: http://www.giadinhvietnam.com/cach-tinh-tien-luong-truc-ca-dem-vao-ngay-nghi-c23840.html