Năm 2012, tôi ký hợp đồng mua 1 căn hộ chung cư của một dự án. Tại thời điểm đó, diện tích ghi trong hợp đồng được tính theo tim tường. Tuy nhiên, theo tôi được biết, diện tích căn hộ chung cư hiện được tính theo kích thước thông thủy.

Tôi muốn hỏi, khi đo diện tích thực tế, căn hộ của mình được tính theo kích thước như thế nào? Khi cấp giấy chứng nhận sở hữu căn hộ thì ghi diện tích theo cách tính nào?

Trần Thị Phương Thảo (thaotran@...)


Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời bà Thảo như sau:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 101 Luật Nhà ở số 65/2014//QH13 có hiệu lực thi hành ngày 1/7/2015 thì diện tích sử dụng căn hộ được tính theo kích thước thông thủy, bao gồm cả phần diện tích tường ngăn các phòng bên trong căn hộ, diện tích ban công, lô gia (nếu có) và không tính hộp diện tích tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ, diện tích sàn có cột, hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ. Khi tính diện tích ban công thì tính toàn bộ diện tích sàn; trường hợp ban công có phần diện tích tường chung thì tính từ mép trong của tường chung.

Tại Khoản 3 Điều 9 Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 quy định: “Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận phải ghi rõ trong Giấy chứng nhận loại và cấp nhà ở theo quy định của Luật này và pháp luật về xây dựng; trường hợp là căn hộ chung cư thì phải ghi cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng căn hộ;…”.

Như vậy, trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu cho căn hộ phải thể hiện cả diện tích sàn xây dựng và diện tích sử dụng căn hộ.

Nguồn: Bộ Xây dựng

Nguồn: http://www.giadinhvietnam.com/ghi-dien-tich-thong-thuy-hay-tim-tuong-tren-so-do-chung-cu-c26054.html